ä

คุยกับแพทย์ สุขภาพ-ความรู้


ค้นหาเรื่องราว


Topic : รอบเดือนผิดปกติ
Question of นารี

Center Name :
Detail :

ดิฉันรับประทานยาคุม ยี่ห้อ ไดแอน-35 ค่ะ ทานมาแล้ว 6 ปี

อาการที่เกิดขึ้นสังเกตุว่าผิดปกติคือ  

        1.   รับประทานยาหมดแผง แล้ว วันที่ 4-5 รอบเดือนจึงจะเริ่มมาค่ะ (คือมาช้ากว่าเดิม)

        2.   ระหว่างที่รอบเดือนมา รอบเดือนมีสีคล้ำดำ และออกเป็นลิ่ม เป็นก้อน

        3.   มีการปวดท้องอย่างรุนแรง บางทีเวลาเดินไปดี ๆ ก็ปวดมาดื้อ ๆ ต้องหยุดเดิน เพราะปวดมาก  ปวดเหมือนมีอะไรจะหลุดออกมาเลยล่ะ ค่ะ ต้องกินน้ำร้อนตลอด แต่ก็ไม่ทำให้อาการหายนะคะ

        4.   พอเราเรายา 7 วัน วันที่ 8 เริ่มรับประทานยาแผงใหม่ (ทั้งๆ ที่รอบเดือนยังมาอยู่)  พอกินยาแผงใหม่ไปได้ สัก 2-3 วัน ก็มีอาการปวดท้องแบบ หน่วง ๆ  ปวดเหมือนประจำเดือนจะมา  แต่กลับไม่มีรอบเดือนมา รู้สึกอึดอัด ปวดนานประมาณ 5-6 วัน จึงจะหายค่ะ และก็เป็นแบบนี้เรื่อย ๆ ที่รับประทานยาแผงใหม่  รู้สึกแน่นท้องมาก ๆ

        5.   เดือนนี้อาการผิดปกติเกิดขึ้นเป็นเดือนแรก ซึ่งเดือนนี้ รับประทานยายังไม่ทันได้หมดแผงเลย ซึ่งเหลืออีกประมาณ 3-4 เม็ด ก็จะกินยาหมด  แต่กลับมีรอบเดือนมา กระปริ กระปรอย ค่ะ หนูหนักใจมาก ๆ เลยค่ะ  รบกวนคุณหมอแนะนำหน่อยนะคะ ว่าต้องทำอย่างไร

Answer from นายแพทย์ตระกูล ฟูเจริญยศ

ทานยาคุมนาน อาจทำให้ประจำเดือนมาน้อยลงได้ ถ้ามีอาการผิดปกติ ควรไปพบแพทย์เพื่อตรวจเพิ่มเติมค่ะ

 

แพทย์หญิงภัทรพร  ภู่ทอง